Thành viên được nói tới trong chủ đề

+ Trả lời chủ đề
Trang thứ 1 trong tổng sô 3 trang 1 2 3 Cuối cùngCuối cùng
Đang hiển thị kết quả thứ 1 đến 10 trong tổng số 22 kết quả t́m được
    Ngày tham gia diễn đàn
    20-01-2008
    Nơi sống
    Saigon, nơi các ḍng sông "đen" cùng chảy, không khi ô nhiễm và kẹt xe!
    Cảm ơn
    38
    Có 37 bài hay với 59 lời cảm ơn

Mặc định Canh chua LƯƠN với bắp chuối

Vật liệu

- 1 con lươn vàng, đem về sát muối, ngâm dấm trắng, cạo rữa sạch, cắt từng bên mang tai lấy chỉ lưng (xem h́nh dưới).
    - 1 bắp chuối, bào và ngâm chanh cho không bị đen.
    - Nước mắm, muối, đường, rau om ng̣ gai, me chua, xả bằm, ớt trái
    cà chua, cắt khúc
    - Nước luộc thịt gà.

Cách làm

Cho nước luột thịt gà vào nồi, cho me chua nấu tan, nêm tí đường, muối, khi nước sôi bùng th́ thả lươn làm sạch cắt khúc dài vào...luộc chín gắp ra đĩa, thả bắp chuối và cà chua vào đảo, rồi nêm lại cho ngon vửa miệng ăn của ḿnh...khi ăn cho lươn trở vào nồi cho sôi nóng lên, rắc rau om ng̣ gai và vài lát ớt...ăn lươn chấm với nước mắm mặn + xả bằm + ớt hiểm sắt nhỏ + tí đường + nước me lọc...ăn với cơm hoặc bún rất ngon.

Thân tặng các bạn món ăn từ miền tây Nam Bộ mà ḿnh may mắn có dịp ăn thử. Quả thật, Món ăn rất ngon và đậm đà!

2. Thành viên dưới đây gởi lời cảm ơn đến bạn Luis_LOC v́ bài viết hay và có ích này:

Ngày tham gia diễn đàn
    20-01-2008
    Nơi sống
    Cảm ơn
    38

Mặc định Trả lời: Canh chua LƯƠN với bắp chuối

Bắp chuối (hay c̣n gọi Hoa chuối) là nguyên liệu không thể thiếu trong nhiều món ăn nỗi tiếng của Huế (Trung Bộ), Nam Bộ và Bắc bộ. Bắp chuối có thể được làm Gỏi bắp chuối, Canh chua Bắp chuối, . . .ăn sống kèm theo các loại rau khác. Đây là loại nguyên liệu không cầu kỳ, dể t́m, dể chế biến và không mắc tiền, là gia vị trong các món ăn của người dân nghèo Miền Tây!

Ngày tham gia diễn đàn
    16-06-2008
    Nơi sống
    bên bầu sữa mẹ
    Cảm ơn
    8
    Có 7 bài hay với 12 lời cảm ơn

Tèo thích ăn Chuối cây ( c̣n trộn gà xé phay á) chung với canh chua cơm mẻ, g̣i nấu đừng để cà chua ... hí hí.... cóa Bông chúi bắp chuối , vừa ăn vừa nghịch chuối ... miền tây mí ngon
    Gởi:
    Đă xấu mà lại c̣n xa
    Đă toét con mắt c̣n ngoa cái lỗ... lỗ ...lỗ mồm.

Ngày tham gia diễn đàn
    25-05-2005
    Nơi sống
    TP. HCM
    Cảm ơn
    313
    Có 158 bài hay với 320 lời cảm ơn

Lươn đâu phải sống dưới cống? Nó chỉ trườn dưới lớp śnh bên mé sông thôi, thức ăn của lươn là rong rên, thực vật. Lươn rất sạch, ngon và bổ, người ta c̣n xay nát cả xương và thịt lươn để ăn mà
    Paint me

Ngày tham gia diễn đàn
    05-06-2006
    Nơi sống
    TYTV
    Cảm ơn
    893
    Có 332 bài hay với 664 lời cảm ơn

Lươn chiên gịn

Sẵn món lươn th́ LDB có thêm 1 món lươn nữa tặng các bạn.Chỉ khoảng chục ngh́n là bạn có được một món ăn khá hấp dẫn. Đặc biệt trong những ngày cuối tuần, bạn bè và người thân đến ăn bữa cơm thân mật, bạn có thể làm họ bất ngờ với món ăn này.

Nguyên liệu:

- 300 g lươn, làm sạch, để nguyên con, cuộn lại, dùng tăm tre ghim giữ để lươn không bị bung ra

- 1 vắt me

- Gừng gọt vỏ, băm nhuyễn

- Ớt băm nhỏ

- Tỏi băm nhuyễn

- Nước mắm, muối, đường, dầu ăn

Thực hiện:

Nước xốt me: Ngâm me mềm, bỏ hạt, xay nát. Trộn me với tỏi, ớt, gừng đă băm nhuyễn

Xào tỏi thơm, cho me vào nấu sôi, nêm nước mắm, muối, đường. Nếm có vị chua, ngọt, mặn vừăn, cho gừng và ớt vào (không cho gừng quá sơm, sẽ làm mất mùi thơm)

Cho nhiều dầu vào chảo, đợi dầu sôi, thả lươn vào chiên

Khi dầu sôi trở lại, giảm nhỏ lửa, tưới dầu đề trên ḿnh lươn. Lươn vàng là chín.

Thưởng thức:

Dùng nóng với nước xốt me hoặc tương ớt.

sưu tầm
    Mai đây, khi hoa tàn úa xanh xao phong ba dập vùi. Em xin nằm xuống mang theo con tim ngậm ngùi. Giấc mơ nhỏ nhoi, đưa em vào cơi thiên thu yêu thương đời đời...

Ngày tham gia diễn đàn
    07-04-2007
    Nơi sống
    Sài G̣n
    Cảm ơn
    126
    Có 85 bài hay với 261 lời cảm ơn

@trungtran:
    Trích dẫn Nguyên văn được gởi bởi trungtran [Liên kết này chỉ dành cho thành viên diễn đàn. Đăng kư thành viên tại đây]
    lươn h́nh như sống ở dưới cống, cái này ăn thấy ớn ớn. Hồi nhỏ ḿnh với mấy đứa nhỏ hay đi ra ống cống làm dây thả xuống bắt lươn, cống th́ hôi lắm.
    Trời ơi Trời, haha, ai nói với TT là lươn sống dưới cống vậy trời!?! Lươn sống ở vùng nước ngọt và những vùng lầy ẩm ướt [anh chỉ biết sơ sơ vậy thôi, không rành lắm nhưng tuyệt đối nó không phải là loài vật chọn... ống cống để sống đâu!]. Nhóc con nói đúng đó, thịt lươn rất bổ và lươn rất sạch. Lươn mắc bà cố luôn, không phải ai cũng có tiền để ăn món lươn đâu!

Cái bài này, canh chua bắp chuối nấu với lươn, mới đọc cái tựa thôi đă thèm cho nên măi tới bữa nay mới ṭ ṃ vào đọc đó!

@ladieubong:
    Bông rành nấu ăn quá trời luôn. À Bông ơi, sẵn dịp hỏi Bông nhé: Bông có biết cách làm rượu tỏi hay không? Lúc trước có người bạn chỉ cho cách làm rượu tỏi, bây giờ anh quên mất rồi. Bông có biết th́ giúp anh với.
    Ngày mai là một ngày khác!

Ngày tham gia diễn đàn
    05-06-2006
    Nơi sống
    TYTV
    Cảm ơn
    893

Trích dẫn Nguyên văn được gởi bởi zippo [Liên kết này chỉ dành cho thành viên diễn đàn. Đăng kư thành viên tại đây]
    @trungtran:

@ladieubong:
    Bông rành nấu ăn quá trời luôn. À Bông ơi, sẵn dịp hỏi Bông nhé: Bông có biết cách làm rượu tỏi hay không? Lúc trước có người bạn chỉ cho cách làm rượu tỏi, bây giờ anh quên mất rồi. Bông có biết th́ giúp anh với.
    Em đă t́m bài thuốc tỏi và đăng ở mục sức khỏe của bạn, anh ghé đó xem nhé!
    Mai đây, khi hoa tàn úa xanh xao phong ba dập vùi. Em xin nằm xuống mang theo con tim ngậm ngùi. Giấc mơ nhỏ nhoi, đưa em vào cơi thiên thu yêu thương đời đời...

9. Thành viên dưới đây gởi lời cảm ơn đến bạn ladieubong v́ bài viết hay và có ích này:

Ngày tham gia diễn đàn
    23-10-2005
    Cảm ơn
    35
    Có 4 bài hay với 9 lời cảm ơn

bữa rồi em được bf em dắt đi tour campuchia nà, lúc tới phnompenh có một bữa ăn ở nhà hàng ǵ đó có nấu bia tươi kiểu đức giống như hoa viên ở x́ g̣n, cái người ta cho em ăn món canh chua lươn này, y chang lun, chỉ khác là bắp chuối người ta xắt miếng vuông vuông chứ hông phải xắt sợi, làm em nh́n hoài hổng biết cái ǵ, c̣n tưởng là măng nữa chứ, 2 đứa em ăn hết nguyên tô mới phát hiện ra nó là bắp chuối, hehe. công nhận món canh này ấn tượng thiệt mà cũng ngon nữa, ăn vô mát người.
    cái tấm h́nh phía dưới là người ta mần cái ǵ zậy, em nh́n hoài hổng ra, anh nào giải thích dùm em coi...
    Đời rất dở nhưng cứ phải... niềm nở!

Ngày tham gia diễn đàn
    05-06-2006
    Nơi sống
    TYTV
    Cảm ơn
    893

Trích dẫn Nguyên văn được gởi bởi Luis_LOC [Liên kết này chỉ dành cho thành viên diễn đàn. Đăng kư thành viên tại đây]

Tấm h́nh này hướng dẫn cách lấy chỉ của con lươn ra, có thể là dây gân ǵ đó, và LDB cũng không biết lấy ra để làm gi?

Ngày tham gia diễn đàn
    20-01-2008
    Nơi sống
    Cảm ơn
    38

To Trungtran:
    Lươn, cá trê là loài sống ở đáy sông (có nhiều bùn, śnh). Nên dể dàng t́m thấy ở sông, đầm lầy, và ở các cống lớn của thành phố. Đây là sự thật v́ tận mắt ḿnh đă từng nh́n thấy trong một miệng cống lớn. Nhưng người ta nói rằng Lươn, cá trê sống trong cống, bụng có màu trắng (thường là màu vàng). . .nên ngoài chợ cá nếu có bán Lươn hay cá trê, người ta pha 1 tí màu vàng nghệ vào thùng cá cho có màu vàng trên bụng Lươn, cá trê. . . để đẹp ḷng người mua và dể bán.

To Bad_kick :
    Theo người ta nói, lấy chỉ lưng của Lươn để khỏi tanh và Lươn không bị cong, vẹo khi nấu, chiên.

+ Trả lời chủ đề
Trang thứ 1 trong tổng sô 3 trang 1 2 3 Cuối cùngCuối cùng

Bookmarks

Quy tắc gởi bài

• Bạn không được phép gởi chủ đề mới
  • Bạn không được gởi bài trả lời
  • Bạn không được phép gởi file kèm theo bài gởi
  • Bạn không được phép sửa bài của bạn